CHẠY HÀNG QUÁ KÍCH THƯỚC THÙNG 10% LIỆU CÓ AN TOÀN ??

Ngày: 12h:53 (GMT+7) - Thứ ba, 21/04/2020  |  Lượt Xem: 472

Nhiều người vẫn cho rằng việc thay đổi kích thước thùng so với thiết kế ban đầu không quá 10% thì sẽ nằm trong phạm vi cho phép và không bị xử phạt, cùng với việc cải tạo chiều cao thùng xe là việc hết sức dễ dàng thì hôm nay hãy cùng Isuzu Long Biên làm rõ nhé.

1./ Xử phạt về vi chở hàng hoá vượt quá chiều dài xe trên 10%

Theo đó, tại điểm đ, khoản 3 Điều 16 quy định về “Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông”: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: (đ) Điều khiển xe ô tô tải lắp thùng xe có kích thước không đúng thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; điều khiển xe ô tô vận chuyển hành khách lắp thêm hoặc tháo bớt ghế, giường nằm.

Còn tại điểm a, khoản 9 Điều 30 quy định về “Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ”: Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: (a) Tự ý thay đổi tổng thành khung, tổng thành máy (động cơ), hệ thống phanh, hệ thống truyền động (truyền lực), hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe, thùng xe hoặc tự ý lắp thêm, tháo bớt ghế, giường nằm (đối với xe chở khách) không đúng thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe.


Qua bài viết này, các bạn cũng đã có thể hiểu rõ giữa việc chở hàng hoá không quá 10% và việc thay đổi kích thước thùng không quá 10% thì cái nào đúng cái nào sai rồi.

Quý khách có nhu cầu chở hàng chiều cao có thể tham khảo qua mẫu thùng ô tô tải chở mô tô xe máy hoặc thùng kín chở pallet chứa cấu kiện điện tử.

Quý khách hàng có thể liên hệ qua Hotline: 0987.883.896 để được tư vấn trực tiếp cụ thể hơn.

Thảo luận Facebook

Giúp chúng tôi đánh giá, thảo luận